Acetaminophen 500 mg: là thuốc gì? công dụng & cách dùng


Acetaminophen 500 mg là hàm lượng thường nhật của hoạt chất acetaminophen (hay còn gọi là paracetamol). Thuốc có tác dụng Giảm đau và hạ sốt, được dùng để điều trị các vấn đề về sức khỏe bình thường.

Acetaminophen 500 mg Acetaminophen 500 mg là thuốc hạn chế đau và hạ sốt phổ biến
  • Tên thuốc: Acetaminophen 500 mg
  • Tên hoạt chất: Acetaminophen (Paracetamol)
  • Phân nhóm: thuốc Giảm đau và hạ sốt

Hoạt chất Acetaminophen (paracetamol) được điều chế dưới thường xuyên dạng và hàm lượng, Acetaminophen 500mg là một trong những hàm lượng phổ biến nhất.

tác dụng chính của Acetaminophen 500mg là Giảm đau và hạ sốt, thuốc không có thể gây nghiện đối với người dùng. Thường được sử dụng cho các vấn đề thể trạng như đau đầu, chóng mặt, đau cơ, đau răng, cảm lạnh, nóng sốt và đau khớp xương .

Acetaminophen 500 mg được dùng để Giảm đau và kiểm soát các triệu chứng của bệnh viêm khớp mãn tính trong trường hợp bệnh ở mức độ nhẹ.

Acetaminophen 500 mg chống chỉ định với các trường hợp sau:

Khám phá bài thuốc ĐẶC TRỊ BỆNH XƯƠNG KHỚP sở hữu nhiều ưu điểm ĐẦU TIÊN & DUY NHẤT tại Việt Nam

Quốc dược Phục cốt khang là bài thuốc sở hữu thường xuyên ưu điểm ĐẦU TIÊN và DUY NHẤT về công thức, thành phần trong điều trị bệnh xương khớp tại Việt Nam. [Tìm hiểu ngay]

thuocdantoc.vn Mở

  • Người mẫn cảm và dị ứng với các thành phần trong thuốc
  • Bệnh nhân gặp vấn đề về gan và thận
  • Người có tiền sử nghiện rượu
  • Người mắc bệnh tim mạch
  • Bệnh nhân thiếu máu thường xuyên lần
  • Thiếu hụt glucose – 6 – phosphate dehydrogenase

Nếu bạn có những vấn đề sức khỏe khác, hãy chủ động trình bày với bác sĩ để được xác định đúng loại thuốc phù hợp.

Acetaminophen 500 mg được dùng cho cả trẻ em và người lớn. Liều sử dụng phụ thuộc vào độ tuổi của người dùng.

  • Liều dùng cho người trên 16 tuổi

sử dụng 2 viên/ lần (tương đương với 1000 mg), nên nuốt toàn bộ viên thuốc cùng với nước, không bẻ hay nghiền thuốc – trừ khi có chỉ định từ bác sĩ.

Khoảng cách giữa hai lần uống phải cách nhau ít nhất 4 giờ, nhớ đừng nên sử dụng quá 4 liều trong vòng 24 giờ.

  • Liều sử dụng cho trẻ em từ 10 – 15 tuổi

sử dụng 1 viên/ lần (tương đương với 500 mg), sử dụng liều tiếp theo sau 4 – 6 giờ. Liều dùng tối đa 2000 mg, cũng như với 4 lần uống.

  • Liều sử dụng cho trẻ dưới 10 tuổi

Acetaminophen 500 mg không được dùng cho trẻ dưới 10 tuổi. Chỉ sử dụng khi có chỉ định từ bác sĩ chuyên khoa.

không dùng Acetaminophen 500 mg cho trẻ dưới 10 tuổi Không sử dụng Acetaminophen 500 mg cho trẻ dưới 10 tuổi nếu không có chỉ định từ bác sĩ

Trong một vài trường hợp, liều lượng và tần suất sử dụng có thể thay đổi để tương thích với cơ địa và tình trạng bệnh của từng người. Bất cứ thay đổi ngay nào đều đặn phải có sự chỉ định từ bác sĩ chuyên khoa, tuyệt đối không tự ý tăng hạn chế liều dùng theo ý muốn.

Bạn nên bảo quản thuốc Acetaminophen 500 mg ở nơi khô thoáng, nhiệt độ dao động từ 20 – 30 độ C. Tránh nơi có độ ẩm cao và ánh nắng trực tiếp. Để thuốc xa tầm tay trẻ em và những hóa chất độc hại có thể khuếch tán.

Không dùng thuốc trong trường hợp thuốc đổi màu, biến chất hoặc hết hạn dùng.

hiện nay, thuốc Acetaminophen 500 mg đang được phân phối rất thường xuyên trên thị trường. Tùy vào khu vực, mà thuốc sẽ có mức giá bán khoảng 400.000 – 450.000 VNĐ.

các loại thuốc hạn chế đau nói chung và Acetaminophen 500 mg nói riêng đều đặn có khả năng nảy sinh tác dụng phụ. Bạn cần trang bị những kiến thức cần thiết về thuốc để kiểm soát các trường hợp không mong muốn.

Tuyệt đối không sử dụng Acetaminophen 500 mg quá liều lượng cho phép. Liều lượng tối đa trong một lần sử dụng đối với người trên 16 tuổi là 1000 mg, cùng lúc ấy không uống quá 4000 mg/ 24 giờ. sử dụng quá liều có thể gây ra tổn thương gan nặng và gây ảnh hưởng những cơ quan khác trong cơ thể.

bia rượu và những đồ uống có cồn không được khuyến khích dùng trong thời gian dùng thuốc. Hãy liên lạc với bác sĩ nếu bạn có ý định dùng những đồ uống nói trên.

Acetaminophen 500 mg có khả năng được dùng cho phụ nữ mang thai và cho con bú. mặc khác đây là đối tượng đặc biệt, Vì vậy bạn chỉ được sử dụng thuốc khi có sự cho phép của bác sĩ.

Acetaminophen 500 mg có khả năng nảy sinh những tác dụng phụ như:

tác dụng phụ của thuốc Acetaminophen 500mg mệt mỏi là tác dụng phụ thường gặp khi sử dụng thuốc Acetaminophen 500 mg
  • Người mệt mỏi và yếu
  • Nổi mề đay, da ngứa và có dấu hiệu phát ban
  • Da xuất hiện những đốm đỏ bất thường
  • Đau họng
  • hạn chế lượng nước tiểu
  • Nước tiểu có màu bất thường hoặc có lẫn máu
  • Phân có màu đen
  • Chảy máu bất thường
  • Vàng da

Thông tin trên chưa bao gồm hết những tác dụng phụ do Acetaminophen 500 mg gây ra ra. Trong một vài trường hợp bạn có thể gặp phải những tác dụng phụ hiếm gặp hơn. Hãy liên lạc với bác sĩ ngay khi cơ thể xuất hiện những dấu hiệu bất thường.

Acetaminophen 500 mg có khả năng tương tác với một số nhóm thuốc. Tương tác thuốc là tình trạng hoạt chất acetaminophen xảy ra phản ứng với các thành phần hóa học có trong các loại thuốc khác. Phạm vi ảnh hưởng của điều này phụ thuộc vào mức độ tương tác.

Nếu mức độ tương tác nhẹ, tác dụng của Acetaminophen 500mg hoặc những loại thuốc khác có khả năng bị suy giảm. Ngược lại, nếu mức tương tác nặng nề những tác dụng phụ nguy hiểm có thể nảy sinh, gây ra tổn hại đến sức khỏe và các bộ phận trong cơ thể.

Acetaminophen 500mg tương tác với các loại thuốc sau:

  • Thuốc chống động kinh
  • Thuốc chống đông máu
  • Metoclopramide và Domperidone – ngăn cảm giác buồn nôn
  • Colestyramine – thuốc hạn chế cholesterol trong máu
  • Phenothiazine – thuốc điều trị các vấn đề về thần kinh

Để kiểm soát tình trạng tương tác thuốc, bạn nên trình bày các loại thuốc đang sử dụng với bác sĩ để được điều chỉnh liều lượng hoặc thay thế bằng loại thuốc phù hợp hơn. Acetaminophen là hoạt chất xuất hiện trong nhiều loại thuốc, dùng cùng lúc những loại thuốc chứa hoạt chất này dễ khiến bạn gặp phải tình trạng dùng quá liều.

Chính do đó, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi dùng bất cứ loại thuốc nào.

Trong trường hợp sử dụng Acetaminophen 500 mg thiếu liều, bạn có thể sử dụng thuốc ngay vào thời điểm đó. tuy nhiên cần đảm bảo liều dùng tiếp theo cách thời điểm đó ít nhất 4 giờ đồng hồ.

thăm khám để xử lý khi sử dụng Acetaminophen 500 mg quá liều Nên chủ động tìm gặp bác sĩ nếu dùng quá liều Acetaminophen

Nếu dùng quá liều, thuốc Acetaminophen 500 mg có khả năng sinh ra những dấu hiệu bất thường như: thở khó, phát ban da, sưng ở tay chân, mặt và môi. Trong trường hợp bạn nhận thấy mình sử dụng quá liều nhưng cơ thể chưa biểu hiện bằng những triệu chứng chi tiết, bạn vẫn nên đến bệnh viện để được bác sĩ khắc phục tình trạng này.

Acetaminophen 500mg nên được ngưng khi hết thời gian được bác sĩ chỉ định hoặc bệnh lý và các vấn đề thể trạng đã được điều trị dứt điểm.

Trong một số trường hợp, bạn buộc phải ngưng thuốc khi cơ thể sinh ra những tác dụng phụ nguy hiểm và có dấu hiệu kéo dài.

Đây là một trong số những phương pháp được nhiều chuyên gia y tế khuyến khích sử dụng trong chăm sóc thể trạng, phòng ngừa ốm đau bệnh tật. Lý giải cho việc này, do bữa ăn dinh dưỡng của người Việt thường xuyên thiếu hụt các khoáng chất, ăn nhiều món nhưng chưa chắc đã đầy đủ các vi chất để hệ miễn dịch vận hành hiệu quả. Chính Vì vậy, nguy cơ mắc các bệnh lý tương đương nhiễm khuẩn gây ra hại cho cơ thể rất dễ xảy ra, kéo dài thời gian điều trị, gây ra đau nhức dai dẳng.

Việc bổ sung các loại vitamin và dưỡng chất qua bữa ăn hàng ngày hoặc các thực phẩm dạng viên uống giúp cho cơ thể bạn thêm khỏe mạnh, tăng cường sức đề kháng để khả năng hồi phục thương tổn được nhanh chóng và hiệu quả hơn. một trong số những địa chỉ mà bạn đọc có thể tham khảo và ghé thăm chính là trang thương mại điện tử Dr Vitamin. 

Thương hiệu hàng đầu về sức khỏe ra mắt vào tháng 3/2021, ra mắt với sứ mệnh cung cấp những thực phẩm bổ sung, vitamin và dưỡng chất tốt nhất cho cộng đồng, giải quyết những lo lắng của người tiêu sử dụng trước vấn nạn hàng giả, hàng nhái tràn lan trên thị trường. Dr Vitamin hiện đã phân phối sản phẩm chính hãng tới hàng triệu người dùng tại Việt Nam, nhận được không ít phản hồi tích cực về chất lượng danh mục và sản phẩm.

Các dòng danh mục tăng cường sức đề kháng tại Dr Vitamin

Các dòng danh mục tăng cường sức đề kháng tại Dr Vitamin đang được quan tâm nhất có thể kể tới như:

  • Vitamin C Bio C 500mg của Blackmores
  • Vitamin tổng hợp Blackmores Multivitamin For Women/ Men
  • Canxi Kirkland
  • Healthy Care Vitamin C 500mg – Viên nhai hộp 500 viên Úc

Bạn đọc vui lòng LH số 0987.827.327 hoặc click vào link tư vấn phía dưới để được tư vấn cụ thể và hỗ trợ đặt mua các sản phẩm trên.

Vitamin C của Blackmores Vitamin C của Blackmores là một trong số những sản phẩm được quan tâm nhất thị trường

Trong phạm vi bài viết, công ty chúng tôi chỉ cung cấp những thông tin cơ bản về thuốc Acetaminophen 500 mg. Bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng để giới hạn những tác dụng phụ có thể phát sinh.

có khả năng bạn quan tâm




Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *