Efferalgan: tác dụng, liều dùng, tác dụng phụ và lưu ý khi sử dụng


Efferalgan là thuốc có công dụng hạ nhiệt, hạn chế đau, hạn chế mỏi cơ,… với thành phần chính là paracetamol hoạt chất. Thuốc Efferalgan có thể dùng tại nhà, giúp hạn chế triệu chứng bệnh nhénh chóng. mặc khác, trước khi dùng, mỗi người cần biết rõ tác dụng, liều dùng, lưu ý và phụ tác dụng của thuốc.

27/04/2020 |Vai trò của hệ vi khuẩn chí đường ruột đối với cơ thể27/04/2020 |Vi khuẩn kháng thuốc – Một thực trạng đáng báo động27/04/2020 |Cách uống thuốc tránh thai khẩn cấp không gây ra hại cho thể trạng26/04/2020 |Những điều cần làm khi bị dị ứng thức ăn

1. công dụng của thuốc Efferalgan

Có thành phần hoạt chất chính là paracetamol, mặt khác một số loại thuốc Efferalgan còn chứa các hoạt chất khác nhéu giúp tăng hiệu quả trị bệnh như: Vitamin C, codein,…

Thuốc Efferalgan có tác dụng hạ sốt, hạn chế đau, chuyên sử dụng các chứng triệu chứng: sốt, đau đầu, đau cơ, đau răng, đau bụng kinh,… từ nhẹ to medium. Từng trường hợp tùy ý sử dụng Efferalgan với liều lượng khác nhéu.

Nếu dùng Efferalgan không làm thuyên hạn chế triệu chứng hoặc xuất hiện những triệu chứng khác thì ngưng sử dụng, cần tới cơ sở y tế khám và điều trị. Lưu ý dùng Efferalgan mỗi lần cách nhau tối thiểu 4 giờ.

image

Efferalgan có hoạt chất chính là paracetamol

✅ Mọi người cũng xem : cezil là thuốc gì

2. Liều dùng của Efferalgan

Liều sử dụng Efferalgan tính theo liều lượng Paracetamol, cụ thể tính theo cân nặng. Liều thông thường là 60mg/kg hàng ngày, chia uống từ 4 – 6 lần, mỗi lần cách nhau 4 – 6 giờ (nghĩa là khoảng 10 – 15mg/kg mỗi lần uống). Liều tối đa sử dụng Efferalgan không quá 3g.

chi tiết, có 4 dạng liều lượng Efferalgan Hiện tại, với hướng dẫn liều sử dụng như sau:

Efferalgan viên sủi bọt là dạng phổ biến

Efferalgan viên sủi bọt là dạng phổ biến

✅ Mọi người cũng xem : allopurinol 300mg là thuốc gì

2.1. Efferalgan viên sủi bọt 500mg

Efferalgan viên sủi bọt 500mg có khả năng sử dụng cho người lớn và trẻ em từ 12 tuổi trở lên.

– Trẻ em 12 – 18 tuổi: Pha uống 1 viên Efferalgan sủi bọt 500mg vào cốc 100 – 200ml nước, uống mỗi 4 – 6 giờ để hạn chế triệu chứng sốt, đau. Tối đa hàng ngày 6 viên sủi bọt.

– Người lớn trên 18 tuổi: Pha uống 1 – 2 viên Efferalgan 500mg vào cốc nước 100 – 200ml nước mỗi 4 – 6 giờ để Giảm triệu chứng sốt, đau. Tối đa hàng ngày 8 viên sủi bọt Efferalgan 500mg.

✅ Mọi người cũng xem : terpincold là thuốc gì

2.2. Efferalgan 150 mg

Efferalgan 150mg dành cho trẻ em từ 6 tháng tuổi đến 2 tuổi (trọng lượng từ 8 – 12kg). Liều sử dụng khuyến cáo tính theo kg thể trọng, 10 – 15 mg/kg cách mỗi 4 – 6 giờ.

Như vậy, nếu con bạn nặng 10 kg, thì liều sử dụng Efferalgan 150 mg như sau:

  • 10 kg x 15mg/kg = 150 mg (nghĩa là đặt 1 viên hậu môn Efferalgan 150mg mỗi lần, cách nhéu 6 giờ).

Lưu ý không sử dụng Efferalgan 150mg đối với viên đặt hậu môn hãy đến bác sĩ để khám và được kê toa nhé.

Lưu ý liều dùng Efferalgan cho trẻ em để sử dụng cho đúng

Lưu ý liều sử dụng Efferalgan cho trẻ em để sử dụng cho đúng

✅ Mọi người cũng xem : diazepam là thuốc gì

2.3. Efferalgan 80 mg

Efferalgan 80 mg là thuốc sử dụng cho trẻ em từ 1 – 4 tháng tuổi (cân nặng từ 4 – 6kg). Liều khuyên dùng cũng tính theo kg thể trọng, 10 – 15 mg/kg cách mỗi 4 – 6 giờ.

Như vậy, nếu bé nặng 5kg, thì liều sử dụng tính như sau:

  • 5kg x 15mg/kg = 75 mg (nghĩa là uống gói Efferalgan 80mg mỗi lần cách nhéu 4 – 6 giờ).

Efferalgan 80mg cũng không được dùng trong trường hợp trẻ bị tiêu chảy đối với trường hợp sử dụng viên đặt hậu môn.

Liều lượng sử dụng Efferalgan cần tham khảo ý kiến bác sĩ với người bị suy gan, suy thận. 

mặt khác, thuốc Efferalgan còn có một vài dạng khác ít thường nhật hơn như: bột/viên sủi 250mg, bột/viên sủi 1000mg, viên đặt hậu môn (80mg, 150mg, 300mg),… Tùy từng loại bệnh tương đương đối tượng sử dụng, bác sĩ sẽ kê toa phù hợp, nhưng đều tính theo hàm lượng trên mỗi kg thể trọng.

3. tác dụng phụ của thuốc Efferalgan

Khi dùng Efferalgan và các thuốc chứa hoạt chất Paracetamol khác, người bệnh có thể gặp phải một vài tác dụng phụ, chủ yếu do dùng quá liều như:

– Tăng tiết mồ hôi.

– Chán ăn.

– Tiêu chảy.

– Nôn, buồn nôn.

– Sưng, đau vùng bụng trên.

– Đau dạ dày.

một số công dụng phụ hiếm gặp khác nhưng nguy hiểm hơn, bạn cần sớm LH với bác sĩ để được hỗ trợ y tế:

– Đi tiểu ra máu, hoặc nước tiểu vẩn đục.

– Phân màu đen, có máu.

– Xuất hiện chấm đỏ trên da.

– Đau bên họng hoặc vùng lưng dưới

– Sốt, ớn lạnh.

– Da phát ban, nổi mề đay, ngứa.

– Tiểu ít.

– Đau họng.

– Chảy máu bất thường, xuất hiện vết bầm tím.

– Xuất hiện vết lở, loét hoặc đốm trắng trong miệng, môi.

– Vàng da, vàng mắt.

– mệt mỏi bất thường.

  Efferalgan có thể gây ra ngộ độc nếu dùng quá liều

Efferalgan có khả năng gây ra ngộ độc nếu dùng quá liều

Báo cho bác sĩ tất cả triệu chứng bất thường nào bạn gặp phải, đồng thời mang những loại thuốc đã dùng trong kê toa hoặc ngoài kê toa, cả thực phẩm chức năng và thảo dược để kiểm tra tương tác thuốc.

✅ Mọi người cũng xem : pharcoter là thuốc gì

4. một vài lưu ý khác khi dùng Efferalgan

✅ Mọi người cũng xem : losartan là thuốc gì

4.1. Tương tác thuốc

Tương tác thuốc có thể làm Giảm công dụng của thuốc hoặc tăng tác dụng phụ ảnh hưởng đến sức khỏe người bệnh. Để tránh tương tác thuốc, bạn nên tham khảo ý kiến bác sĩ với các loại thuốc ngoài toa được kê, bao gồm cả thực phẩm chức năng và thảo dược.

Với Efferalgan nói riêng và thuốc chứa Paracetamol khác, một vài thuốc tương tác gồm:

– Amoxicillin

– Amitriptyline

– Aspirin

– Amlodipine

– Atorvastatin

– Caffeine

– Codeine

– Clopidogrel

– Diclofenac

– Diazepam

– Furosemide

– Ibuprofen

– Gabapentin

– Lansoprazole

– Levothyroxine

– Levofloxacin

– Metformin

– Naproxen

– Omeprazole

– Prednisolone

– Pantoprazole

– Pregabalin

– Ranitidine

– Ramipril

– Simvastatin

– Sertraline

– Tramadol

– Tylenol (acetaminophen)

4.2. sử dụng Efferalgan quá liều có sao không?

Efferalgan và các loại thuốc chứa hoạt tính Paracetamol đều đặn cần sử dụng đúng liều quy định, trong trường hợp uống quá liều, cần đưa bệnh nhân tới cơ sở y tế để kiểm tra, xử lý nếu có ngộ độc. dùng Efferalgan liều cao có khả năng gây ra ngộ độc, với triệu chứng có trong 24 giờ sau khi dùng như: nôn, buồn nôn, da tái, đổ mồ hôi, chán ăn, khó chịu.

Trẻ em thường dùng Efferalgan dạng siro

Trẻ em thường dùng Efferalgan dạng siro

Cần lưu ý khi sử dụng Efferalgan tránh dùng kết hợp các loại thuốc có chứa Paracetamol khác. Khi nghi ngờ ngộ độc do quá liều, cần mang theo Efferalgan và các loại thuốc đã dùng để bác sĩ kiểm tra.

✅ Mọi người cũng xem : cedetamin là thuốc gì

4.3. Quên liều Efferalgan có sao không?

Efferalgan được khuyên sử dụng khi thực sự rất cần thiết, hạn chế triệu chứng đau, sốt khó chịu. Do thuốc có nguy cơ gây ra viêm gan cấp khi sử dụng quá liều, và có thể không đạt hiệu quả Giảm triệu chứng khi liều thuốc chưa đúng. do đó bạn cần tuân thủ liều thuốc của bác sĩ và thời gian khoảng cách dùng thuốc hoặc xem kỹ thông tin hướng dẫn sử dụng thuốc của nhà sản xuất ghi trên bao bì. Cần lưu ý không dùng gấp đôi liều ở lần dùng sau, hoặc rút ngắn thời gian giữa các liều dưới 4 giờ.

Trên đây là một vài thông tin MEDLATEC đã tổng hợp về công dụng, liều sử dụng, công dụng phụ và một vài lưu ý khi dùng thuốc Efferalgan. Nếu có thắc mắc, hãy LH với MEDLATEC qua hotline 1900 56 56 56 để được hỗ trợ.




Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *