Thuốc Hapacol 325mg DHG giúp giảm đau đầu, đau răng, hạ sốt (10 vỉ x 10 viên)


Hapacol 325 của Doanh nghiệp Cổ phần Dược Hậu Giang, thành phần chính là Paracetamol, là thuốc Giảm đau – hạ sốt hiệu quả.

Hapacol 325 được bào chế dưới dạng viên nén dài với hàm lượng 325 mg. Hộp 10 vỉ x 10 viên; Hộp 1 chai x 100 viên, chai 400 viên.

Thành phần

Hàm lượng

Paracetamol

325 mg

Chỉ định

Thuốc Hapacol 325 được chỉ định sử dụng trong các trường hợp sau:

Ðiều trị các triệu chứng đau trong các trường hợp: 

Đau đầu, đau nửa đầu, đau răng, đau nhức do cảm cúm, đau họng, đau nhức cơ xương, đau do viêm khớp, đau sau khi tiêm ngừa hay nhổ răng.

Ðiều trị hạ sốt ở bệnh nhân bị cảm hay những bệnh có liên quan đến sốt.

Dược lực học

Paracetamol ảnh hưởng lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đồi gây ra hạ nhiệt, tăng tỏa nhiệt do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên làm Giảm thân nhiệt ở người bị sốt, nhưng hiếm khi làm Giảm thân nhiệt bình thường. Ở liều điều trị, hiệu quả hạn chế đau, hạ sốt cũng như Aspirin nhưng Paracetamol ít tác động đến hệ tim mạch và hệ hô hấp, không làm thay đổi ngay cân bằng acid – base, không gây ra kích ứng, xước hoặc chảy máu dạ dày.

✅ Mọi người cũng xem : magnesi là thuốc gì

Dược động học

Paracetamol hấp thu nhanh chóng và gần như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Thời gian bán thải là 1,25 – 3 giờ. Thuốc chuyển hóa ở gan và thải trừ qua thận.

✅ Mọi người cũng xem : forlax là thuốc gì

Cách sử dụng

Cách mỗi 6 giờ uống một lần.

✅ Mọi người cũng xem : fatig là thuốc gì

Liều sử dụng

Trẻ em từ 6 đến 12 tuổi: Uống 1 viên/ lần.

Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: Uống 1+1/2 viên/ lần.

Hoặc theo chỉ dẫn của thầy thuốc.

Lưu ý:

Liều tối đa 24 giờ: Đối với trẻ em: uống không quá 5 lần/ ngày. 

không nên kéo dài việc tự dùng thuốc mà cần có ý kiến bác sĩ khi:

  • Có triệu chứng mới xuất hiện. 

  • Sốt cao (39,5°C) và kéo dài hơn 3 ngày hoặc tái phát. 

  • Đau nhiều và kéo dài hơn 5 ngày.

Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng chi tiết tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều sử dụng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế.

✅ Mọi người cũng xem : omeprazole capsules 20mg là thuốc gì

Làm gì khi sử dụng quá liều?

Quá liều Paracetamol do dùng một liều độc duy nhất hoặc do uống lặp lại liều lớn Paracetamol (7,5 – 10 g mỗi ngày, trong 1 – 2 ngày) hoặc do uống thuốc dài ngày. Hoại tử gan phụ thuộc liều là công dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có khả năng gây ra tử vong.

Biểu hiện của quá liều Paracetamol: Buồn nôn, nôn, đau bụng, triệu chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay. 

Biểu hiện của ngộ độc nặng Paracetamol: Ban đầu kích thích nhẹ, kích động và mê sảng. Tiếp theo là ức chế hệ thần kinh trung ương: sững sờ, hạ thân nhiệt, mệt lả, thở nhanh và nông; mạch nhanh, yếu, không đều đặn, huyết áp thấp và suy tuần hoàn.

Cách xử trí: Chẩn đoán sớm rất quan trọng trong điều trị quá liều Paracetamol. Khi nhiễm độc Paracetamol nặng, cần điều trị hỗ trợ tích cực. Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất không quá 4 giờ sau khi uống. Liệu pháp giải độc chính là sử dụng những hợp chất Sulfhydryl. N – acetylcystein có công dụng khi uống hoặc tiêm tĩnh mạch. ngoài ra, có thể dùng Methionin, than hoạt và/ hoặc thuốc tây muối.

Làm gì khi quên 1 liều?

Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy dùng càng sớm càng tốt. mặc khác, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và sử dụng liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Lưu ý rằng nhớ đừng nên sử dụng gấp đôi liều đã quy định.

  • Chưa có báo cáo.

Ít gặp, 1/1000 < ADR < 1/100

  • Da: Ban da.

  • Tiêu hóa: Buồn nôn, nôn.

  • Thận: Bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.

  • Máu: hạn chế bạch cầu trung tính, Giảm toàn thể huyết cầu, thiếu máu.

Hiếm gặp, ADR < 1/1000

  • Toàn thân: Phản ứng quá mẫn.

Hướng dẫn cách xử trí ADR

Thông báo cho bác sĩ những công dụng không nhu cầu gặp phải khi dùng thuốc.

Trước khi sử dụng thuốc bạn cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo thông tin bên dưới.

✅ Mọi người cũng xem : acefalgan 500 là thuốc gì

Chống chỉ định

Thuốc Hapacol 325 chống chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Quá mẫn với một trong các thành phần của thuốc. 

  • Người bệnh thiếu hụt glucose – 6 – phosphat dehydrogenase.

✅ Mọi người cũng xem : movfor 200mg là thuốc gì

thận trọng khi sử dụng

Đối với người bị phenylceton – niệu và người phải Giảm lượng phenylalanin đưa vào cơ thể nên tránh dùng Paracetamol với thuốc hoặc thực phẩm có chứa Aspartam. Đối với một vài người quá mẫn (bệnh hen) nên tránh sử dụng Paracetamol với thuốc hoặc thực phẩm có chứa sulfit. Phải dùng cẩn trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước, suy giảm chức năng gan và thận. Uống thường xuyên rượu có khả năng gây ra tăng độc tính với gan của Paracetamol, nên tránh hoặc Giảm uống rượu.

Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

khả năng lái xe và vận hành máy móc

Thuốc không gây ảnh hưởng có khả năng lái xe và vận hành máy móc.

✅ Mọi người cũng xem : brexin là thuốc gì

Thời kỳ mang thai 

Chưa xác định được tính an toàn của Paracetamol đối với thai nhi khi sử dụng thuốc cho phụ nữ có thai. do đó, chỉ nên sử dụng thuốc ở người mang thai khi thật rất cần thiết.

✅ Mọi người cũng xem : sutreme là thuốc gì

Thời kỳ cho con bú

thống kê ở người mẹ cho con bú, dùng Paracetamol không thấy có tác dụng không nhu cầu ở trẻ bú mẹ.

Tương tác thuốc

Uống dài ngày liều cao Paracetamol làm tăng nhẹ công dụng chống đông của Coumarin và dẫn chất Indandion. Cần chú ý đến khả năng gây ra hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh sử dụng đồng thời Phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.

Các thuốc chống co giật (Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin), Isoniazid và các thuốc chống lao có khả năng làm tăng độc tính đối với gan của Paracetamol. Uống rượu quá nhiều và dài ngày có khả năng làm tăng nguy cơ Paracetamol gây ra độc cho gan.

Nơi khô, nhiệt độ trong vòng 30°C, tránh ánh sáng.

Tờ Hướng dẫn dùng thuốc Hapacol 325.

Xem thêm




Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *