Thuốc Hapacol Blue 500mg DHG giúp giảm đau đầu, đau răng, hạ sốt (10 vỉ x 10 viên)


Hapacol của Doanh nghiệp TNHH MTV Dược phẩm DHG sản xuất. Thuốc có thành phần chính là Paracetamol. This is the drug used to use to thing for the fields of life, đau đầu, đau nửa đầu, đau, đau do cảm biến, đau rát, đau cơ xương, đau do viêm khớp, đau sau khi tiêm. hay nhổ răng. Hạ sốt ở bệnh nhân cảm hoặc những bệnh có liên quan đến sốt. Thuốc được bào chế dưới dạng viên nén dài bao phim.

Thành phần

Hàm lượng

Paracetamol

500 mg

Chỉ định

Thuốc Hapacol được chỉ định dùng trong các trường hợp sau:

  • Điều trị các triệu chứng đau trong các trường hợp, đau đầu, đau nửa đầu, đau răng, đau nhức do cảm cúm, đau họng, đau nhức cơ xương, đau do viêm khớp, đau sau khi tiêm ngừa hay nhổ răng.

  • Hạ sốt ở bệnh nhân bị cảm hay những bệnh có liên quan đến sốt.

Dược lực học

Paracetamol là thuốc hạn chế đau – hạ sốt hữu hiệu. Thuốc ảnh hưởng lên trung tâm điều nhiệt ở vùng dưới đôi gây hạ nhiệt, tăng tỏa nhiệt do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên làm hạn chế thân nhiệt ở người bị sốt, nhưng hiếm khi làm Giảm thân nhiệt bình thường. 

Ở liều điều trị, hiệu quả Giảm đau, hạ sốt tương đương Aspirin nhưng Paracetamol ít ảnh hưởng đến hệ tim mạch và hệ hô hấp, không làm thay đổi cân bằng Acid – Base, không gây ra kích ứng, xước hoặc chảy máu dạ dày.

✅ Mọi người cũng xem : steroid là thuốc gì

Dược động học

Paracetamol hấp thu nhénh chóng và gần như hoàn toàn qua đường tiêu hóa. Thời gian bán thải là 1,25 – 3 giờ. Thuốc chuyển hóa ở gan và thải trừ qua thận.

Cách sử dụng

sử dụng đường uống.

✅ Mọi người cũng xem : atussin là thuốc gì

Liều sử dụng

Người lớn và trẻ em 12 tuổi

Uống 1 viên/lần. Đau nhiều người lớn có khả năng uống 2 viên/lần.

Khoảng cách giữa 2 lần uống phải hơn 4 giờ và không uống quá 8 viên/ngày.

Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế.

Làm gì khi quá liều?

Không sử dụng quá liều lượng được kê. dùng thuốc thường xuyên hơn sẽ không cải thiện hơn triệu chứng của bạn, thay vào đó chúng có khả năng gây ngộ độc hoặc những công dụng phụ nghiêm trọng. Nếu bạn nghi vấn rằng bạn hoặc ai khác có thể đã dùng quá liều Hapacol vui lòng đến phòng cấp cứu tại bệnh viện hoặc viện chăm sóc gần nhất. Mang theo hộp, vỏ, hoặc nhãn hiệu thuốc với bạn để giúp các bác sĩ có thông tin rất cần thiết.

Quá liều Paracetamol do sử dụng một liều độc duy nhất hoặc do uống lặp lại liều lớn Paracetamol (7,5 – 10g mỗi ngày, trong 1 – 2 ngày) hoặc do uống thuốc dài ngày. Hoại tử gan phụ thuộc liều là công dụng độc cấp tính nghiêm trọng nhất do quá liều và có khả năng gây tử vong.

Biểu hiện của quá liều Paracetamol: Buồn nôn, nôn, đau bụng, triệu chứng xanh tím da, niêm mạc và móng tay.

Biểu hiện của ngộ độc nặng Paracetamol: Ban đầu kích thích nhẹ, kích động và mê sảng. Tiếp theo là ức chế hệ thần kinh trung ương sững sờ, hạ thân nhiệt, mệt lả, thở nhénh và nông: Mạch nhanh, yếu, không đều đặn, huyết áp thấp và suy tuần hoàn.

Cách xử trí: Chẩn đoán sớm rất quan trọng trong điều trị quá liều Paracetamol.

Khi nhiễm độc Paracetamol nặng, cần điều trị hỗ trợ tích cực. Cần rửa dạ dày trong trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống.

Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất Sulfhydry. N-acetylcystein có tác dụng khi uống hoặc tiêm tĩnh mạch.

mặt khác, có khả năng dùng Methionin, than hoạt hoặc thuốc tẩy muối.

✅ Mọi người cũng xem : thuốc usa là thuốc gì

Làm gì khi quên liều?

Nếu bạn quên một liều thuốc, hãy uống càng sớm càng tốt. mặc khác, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và uống liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không uống gấp đôi liều đã quy định.

    Trước khi sử dụng thuốc bạn cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo thông tin bên dưới.

    Chống chỉ định

    Quá mẫn với một trong các thành phần của thuốc. Người bệnh thiếu hụt Glucose -6 – Phosphat Dehydrogenase.

    ✅ Mọi người cũng xem : eldoper là thuốc gì

    cẩn trọng khi sử dụng thuốc

    Đối với người bị Phenylceton – niệu và người phải Giảm lượng Phenylalanin đưa vào cơ thể nên tránh dùng Paracetamol với thuốc hoặc thực phẩm có chứa Aspartam.

    Đối với một vài người quá mẫn (bệnh hen) nên tránh sử dụng Paracetamol với thuốc hoặc thực phẩm có chứa Sulfit.

    Phải dùng thận trọng ở người bệnh có thiếu máu từ trước, suy yếu chức năng gan và thận.

    Uống thường xuyên rượu có thể gây tăng độc tính với gan của Paracetamol, nên tránh hoặc hạn chế uống rượu.

    Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Jonhson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tỉnh (AGEP).

    có khả năng lái xe và hoạt động máy móc

    Thuốc không ảnh hưởng đến có khả năng lái xe và hoạt động máy móc.

    Thời kỳ mang thai và cho con bú

    Thời kỳ mang thai

    Chưa xác định được tính an toàn của Paracetamol đối với thai nhi khi dùng thuốc cho phụ nữ có thai. do đó, chỉ nên sử dụng thuốc ở người mang thai khi thật rất cần thiết. 

    Thời kỳ cho con bú

    thống kê ở người mẹ cho con bú, sử dụng Paracetamol không thấy có tác dụng không nhu cầu ở trẻ bú mẹ.

    ✅ Mọi người cũng xem : 5 mthf là thuốc gì

    Tương tác thuốc

    Tương tác thuốc có khả năng làm thay đổi có khả năng hoạt động của thuốc hoặc gia tăng tác động của các công dụng phụ. hấp dẫn nhất là bạn viết một danh sách những thuốc bạn đang dùng (bao gồm thuốc được kê toa, không kê toa và thực phẩm chức năng) và cho bác sĩ hoặc dược sĩ xem. Không được tự ý dùng thuốc, ngưng hoặc thay đổi ngay liều lượng của thuốc mà không có sự cho phép của bác sĩ, đặc biệt là: Uống dài ngày liều cao Paracetamol làm tăng nhẹ dụng chống đông của Coumarin và dẫn chất Indandion.

    Cần chú ý đến có khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh sử dụng cùng lúc ấy Phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.

    Các thuốc chống co giật (Phenytoin, Barbiturat, Carbamazepin), Isoniazid và các thuốc chống lao có thể làm tăng đặc tính đối với gan của Paracetamol.

    Thức ăn và bia rượu

    Hãy tham khảo ý kiến bác sĩ về việc uống thuốc cùng thức ăn, rượu và thuốc lá. Uống rượu quá nhiều và dài ngày có khả năng làm tăng nguy cơ Paracetamol gây ra độc cho gan.

    Tình trạng sức khỏe

    Tình trạng sức khỏe của bạn có thể gây ảnh hưởng việc sử dụng thuốc này. Báo cho bác sĩ biết nếu bạn có bất kỳ vấn đề sức khỏe nào.

    Bạn nên bảo quản ở nhiệt độ phòng, tránh ẩm và tránh ánh sáng. Không bảo quản trong phòng tắm hoặc trong ngăn đá. Bạn nên nhớ rằng mỗi loại thuốc có khả năng có các phương pháp bảo quản khác nhéu. do đó, bạn nên đọc kỹ hướng dẫn bảo quản trên bao bì hoặc hỏi dược sĩ. Giữ thuốc rời xa tầm tay trẻ em và thú nuôi.

    Hạn sử dụng: 36 tháng kể từ ngày sản xuất.

    Theo tờ hướng dẫn dùng thuốc đính kèm.

    Xem thêm




    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *