Ibuprofen là thuốc gì? Công dụng, liều dùng và tác dụng phụ 2022


Tôi mắc bệnh viêm khớp nhiều năm này, thường xuyên sử dụng thuốc Ibuprofen theo đơn của bác sĩ. Mỗi lần dùng, tôi thấy rõ hiệu quả hạn chế đau. Vậy Ibuprofen có phải thuốc hạn chế đau không? Use long to the app not?

5/5 – (54 bình chọn)

(Nguyễn Thị Trang Hoàn, 45 tuổi, Hà Tĩnh)

Trả lời:

Chào chị Nguyễn Thị Trang Hoàn, Ibuprofen là thuốc Giảm đau, chống viêm được dùng rộng rãi trong điều trị bệnh. Trong đó, có điều trị bệnh viêm khớp như bác sĩ đã kê đơn. Để rõ hơn về công dụng của thuốc, liều lượng tương đương thuốc có tác dụng phụ hay không. Chị Hoàn cũng như độc giả có thể tham khảo bài viết dưới đây. Bài viết được tham vấn y khoa học dược sĩ Hoàng Mạnh Cường.

Ibuprofen là thuốc thuộc nhóm kháng viêm không steroid (NSAID), có công dụng chống viêm, Giảm đau, hạ sốt và chống ngưng  kết tiểu cầu.

qc

Ban đầu, Ibuprofen được dùng nhằm mục đích cải thiện hơn tình trạng nôn nao trong người. Sau đó, năm 1969, thuốc này được sử dụng phổ biến tại Anh, tiếp đó là ở Mỹ trong điều trị viêm khớp dạng thấp. Sau đó, loại thuốc này trở thành thuốc không kê đơn đầu tiên ở Anh và Mỹ thay vì thuốc Aspirin trước đây.

Ngày nay, thuốc Ibuprofen được dùng phổ biến ở người lớn và trẻ em trên 6 tháng tuổi.

Ibuprofen là thuốc gì?

Ibuprofen là thuốc gì?

Hoạt chất Ibuprofen và các tá dược khác.

Thuốc Ibuprofen có 3 công dụng chính là hạn chế đau, chống viêm và hạ sốt.

Ibuprofen hoạt động dựa trên cơ chế ngăn chặn sự tổng hợp prostaglandin E2a. Qua đó, có công dụng hạn chế đau ở các dây thần kinh cảm giác. Vì vậy, thuốc thường được áp dụng trong điều trị triệu chứng đau nhẹ đến vừa.

Một điều nổi bật của Ibuprofen là không gây nghiện như nhiều loại thuốc hạn chế đau khác. do đó, khá an toàn cho người dùng.

công dụng của Ibuprofen

công dụng của Ibuprofen

Loại tân dược này có thể ngăn ngừa được hầu hết các tác nhân gây viêm nhiễm. mặc khác, công dụng này chỉ hiệu quả với liều lượng cao. Thông thường, bác sĩ hay kê Ibuprofen 600mg hoặc Ibuprofen 800mg để có tác dụng chống viêm.

Ibuprofen có khả năng ức chế men COX. Đây là chất xúc tác trong quá trình hình thành Prostagladin E1, E2 (2 loại nguyên nhân gây viêm). Nhờ đó, thuốc mang lại công dụng hạ thân nhiệt hiệu quả cho những người đang có tác nhân gây sốt.

ngoài ra, loại thuốc này còn có công dụng Giảm các cơn đau cấp tính do bệnh gout gây ra. tuy nhiên, người bệnh nên cân nhắc bởi công dụng của thuốc chỉ có hiệu quả tức thời.

Ibuprofen gồm có những dạng bào chế và hàm lượng cụ thể sau:

Dạng  bào chế Hàm lượng Cách dùng
Viên nén Ibuprofen (100mg, 150mg, 200mg, 300mg, 400mg) Đường uống
Viên nang Ibuprofen 200mg Đường uống
Nhũ tương Ibuprofen 20mg/ml Đường uống
Viên đạn Ibuprofen 500mg Đặt hậu môn
Gel bôi Ibuprofen 5% Dạng bôi ngoài da

Thuốc Giảm đau Ibuprofen phát huy tối đa hiệu quả khi sử dụng cho các đối tượng sau:

– Người gặp phải những cơn đau từ nhẹ đến vừa như: đau đầu, đau răng, đau lưng, đau cơ, đau khớp, đau bụng kinh…

– Trẻ em hoặc người lớn bị sốt do cảm lạnh, cảm cúm thông thường.

– Người mắc bệnh viêm khớp mạn tính.

– Bệnh nhân bị gout cấp tính.

– Người bị suy thận, suy gan hoặc có triệu chứng viêm loét dạ dày.

– Trường hợp bị mẫn cảm với thành phần Ibuprofen.

– Người có biểu hiện xuất huyết do nguyên nhân khác, trừ trường hợp sốt xuất huyết.

– Bệnh nhân bị đái tháo đường.

– Tham khảo ý kiến của bác sĩ khi dùng cho đối tượng: Phụ nữ mang thai và đang cho con bú, người mắc bệnh hen suyễn, đái tháo đường, cao huyết áp…

Ibuprofen chống chỉ định cho những trường hợp nào?

Ibuprofen chống chỉ định cho những trường hợp nào?

Dạng viên nén, viên nang, nhũ tương: Người bệnh nên uống với nước ấm, nghỉ ngơi tại chỗ 5-10 phút trước khi hoạt động. Trường hợp mắc bệnh dạ dày, nên sử dụng kèm thức ăn. Chú ý không uống khi bụng rỗng.

Viên đạn đặt hậu môn: Vệ sinh tay sạch sẽ trước và sau khi dùng. Nên đi vệ sinh trước khi đặt thuốc.

Thuốc tiêm truyền: dùng theo chỉ định của bác sĩ.

Liều dùng dưới đây chỉ mang tính chất tham khảo, người bệnh nên tham khảo ý kiến của bác sĩ khi dùng để đảm bảo hiệu quả và an toàn.

– Điều trị bệnh viêm khớp: 400 – 800 mg/ liều, sử dụng 4-6 giờ/ngày.

– Điều trị đau đầu: 600mg trước 90 ECT (liệu pháp sốc điện).

– hạn chế đau: 200 – 400mg/ liều, dùng 4-6 giờ/ngày ở dạng uống hoặc tiêm tĩnh mạch 400 – 800mg x 30 phút/ liều, 6 giờ/ngày.

– Liều dùng hạ sốt: 200 – 400mg/ mỗi liều, dùng 4-6 giờ/ngày ở dạng uống hoặc tiêm tĩnh mạch 400mg x 30 phút/ngày. Duy trì với 100-200mg mỗi liều, 4 giờ/ngày.

Bảng dưới đây là liều sử dụng tham khảo và tối đa mỗi ngày, tính bằng miligam (mg)/kilogam (kg) cân nặng ở trẻ.

Đối tượng trẻ em theo tuổi Hạ sốt Giảm đau Liều tối đa
3 – 23 tháng tuổi 5mg/kg mỗi liều 5 – 10mg/kg mỗi liều 40mg/kg/ngày
2 – 12 tuổi 10mg/kg mỗi liều 5 – 10mg/kg mỗi liều 40mg/kg/ngày
Trên 12 tuổi 200 – 400mg mỗi liều 200 – 400mg mỗi liều 1200mg/ngày

Thời gian giữa các liều uống ở trẻ em là từ 6-8 giờ. Hoặc cha mẹ nên theo chỉ định của bác sĩ khi dùng cho trẻ.

Thuốc tương tác với các thuốc khác gây ra ra tác dụng phụ tác động tới thể trạng. do đó, người bệnh nên liệt kê các loại thuốc mình đang sử dụng cho bác sĩ để có lời khuyên hấp dẫn nhất.

– Ibuprofen tương tác với các thuốc chống viêm không steroid khác làm tăng tác dụng phụ của các kháng sinh, ảnh hưởng lên hệ thần kinh trung ương, có khả năng gây co giật.

– Methotrexat: Ibuprofen làm tăng độc tính của Methotrexat.

– Furosemid: Ibuprofen có khả năng làm Giảm tác dụng bài xuất natri niệu Furosemid và thuốc lợi tiểu.

– Digoxin: Ibuprofen làm tăng nồng độ digoxin huyết tương.

Theo Kaci Durbin, khi sử dụng thuốc qua đường uống, tiêm tĩnh mạch, người bệnh có khả năng gặp phải một vài tác dụng phụ sau:

– Dị ứng: Phát ban, nổi mẩn đỏ trên dạ, phù mặt, có cảm giác bứt rứt khó thở…

– Chán ăn, ăn không ngon, buồn nôn, vàng da, đau đầu.

– công dụng phụ nhẹ thường gặp: Chóng mặt, ù tai, đầy hơi, rối loạn tiêu hóa.

– một số người có biểu hiện: Suy nhược cơ thể, đau tức ngực…

– Viêm loét dạ dày, tá tràng do có khả năng ức chế tổng hợp PG làm Giảm chất nhầy bảo vệ niêm mạc đại tràng.

Khi gặp triệu chứng trên, người bệnh nên ngừng sử dụng thuốc và gọi ngay cho bác sĩ để được hỗ trợ, xử lý kịp thời.

tác dụng phụ của Ibuprofen

sử dụng Ibuprofen có thể gây ra buồn nôn

hiện nay, trên thị trường có thường xuyên loại Ibuprofen với dạng bào chế và liều lượng khác nhéu. Vì vậy, giá thành cũng khác nhéu. Để có thông tin chính xác về giá, bạn nên LH trực tiếp tại các nhà thuốc trên toàn quốc hoặc đơn vị phân phối dược phẩm uy tín.

Giá từng loại thuốc như sau:

– Ibuprofen 200mg (Mỹ): 360.000 đồng/ 1 hộp 500 viên.

– Ibuprofen Stad 400mg: 470.000 đồng/ 1 hộp, 2 vỉ x10 viên hoặc 10 vỉ x10 viên hoặc hộp chứa 100 viên.

– Ibuprofen 600ml: 35.000 – 45.000 đồng/ 1 hộp có chứa 10 vỉ x10 viên.

Mức giá trên chỉ mang tính chất tham khảo, giá thay đổi tùy thuộc vào từng thời điểm.

Người bệnh cần phải nhớ những lưu ý trong quá trình sử dụng dưới đây để tránh điều không mong muốn xảy ra.

  • thận trọng khi sử dụng thuốc với người cao tuổi.
  • Biểu hiện rối loạn thị giác như nhìn mờ là dấu hiệu chủ quan và có liên quan tới công dụng phụ của thuốc. Vì vậy, khi có triệu chứng người bệnh cần phải ngưng sử dụng.
  • Theo dõi chức năng gan thường xuyên khi dùng thuốc.
  • dùng thuốc có thể làm tăng huyết áp hoặc nặng hơn với bệnh nhân huyết áp cao và tăng nguy cơ tim mạch. Vì vậy, để hạn chế thiểu biến cố, nên sử dụng liều lượng thấp và sử dụng trong thời gian ngắn.
  • sử dụng thuốc với trẻ nhỏ, cần được sự tư vấn kĩ lưỡng của bác sĩ, tránh tự ý dùng.
  • Không sử dụng thuốc khi đã quá hạn sử dụng, thuốc có biểu hiện mốc, biến đổi màu sắc.
  • Bảo quản thuốc ở nơi khô ráo, thoáng mát.

Những câu hỏi dưới đây rất thường gặp ở những người sử dụng thuốc, do đó người bệnh có khả năng tham khảo để biết cách xử lý.

Ibuprofen ức chế co bóp tử cung, làm chậm sinh. ngoài ra, thuốc cũng gây ra áp lực phổi kéo theo suy hô hấp ở trẻ sơ sinh Vì vậyng sớm động mạch tử cung. do đó, ở giai đoạn 3 tháng cuối thai kỳ, thai phụ nên Giảm sử dụng đối với bất kỳ loại thuốc chống viêm nào.

Với phụ nữ đang cho con bú, loại thuốc nào vào sữa mẹ rất ít. mặc khác, chuyên gia khẳng định không nên dùng Ibuprofen ở phụ nữ đang cho con bú vì có nguy cơ ức chế prostaglandin tiềm tàng ở trẻ sơ sinh.

Thuốc không gây ảnh hưởng lái xe hay vận hành máy móc, không gây buồn ngủ.

Các triệu chứng quá liều như: Đau bụng, buồn nôn, nôn, thờ ơ, cơn co cứng, ức chế thần kinh trung ương, co giật, hạ huyết áp…

Khi gặp phải những dấu hiệu trên, bạn dừng dùng thuốc và đến ngay cơ sở y tế gần nhất để được xử lý.

Nếu bạn quên liều, hãy sử dụng càng sớm càng tốt. tuy nhiên, nếu gần tới liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều kế tiếp vào thời gian đã lên kế hoạch. Tuyệt đối không dùng liều gấp đôi.

Qua bài viết trên, chắc hẳn chị Trang Hoàn đã có thêm câu trả lời về thuốc Ibuprofen, công dụng, liều lượng và tác dụng phụ. Việc dùng thuốc phải có sự hướng dẫn, chỉ định của bác sĩ. Người bệnh không nên tự ý dùng để đảm bảo an toàn cho thể trạng. ngoài ra, trong trường hợp chống viêm, hạn chế đau bệnh xương khớp, thay vì sử dụng thuốc tây, người bệnh nên tham khảo danh mục thảo dược để đảm bảo an toàn và cho hiệu quả dài lâu.

XEM THÊM:

Nguồn tham khảo:

https://go.drugbank.com/drugs/DB01050

https://adf.org.au/drug-facts/ibuprofen/




Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *