Paracetamol là thuốc gì? Công dụng và liều dùng và lưu ý


Paracetamol là một loại thuốc thường được dùng use the Giảm đau, hạn chế nhiệt độ khi có triệu chứng cao. Đây là một loại thuốc không kê đơn, nhưng nếu sử dụng để điều trị cơn đau sẽ gây ra ra những hệ lụy gì? Hãy cùng phân tích YouMed và tìm hiểu sâu vấn đề này với bài viết dưới đây.

Tên thành phần hoạt chất: Paracetamol.

Thuốc chứa các thành phần tương tự: Efferalgan, Panadol, Alaxan, Hapacol, Decolgen, Acemol,…

Nội dung bài viết

  • paracetamol là thuốc gì?
  • công dụng Paracetamol
  • Cách sử dụng và liều sử dụng paracetamol
  • những loại Paracetamol
  • Cần lưu ý gì khi sử dụng thuốc Paracetamol?
  • tác dụng phụ của Paracetamol
  • Phụ nữ có thai và mẹ cho con bú có uống được Paracetamol?
  • Xử lý khi quá liều và dị ứng Paracetamol
  • Trường hợp quên liều Paracetamol
  • Cách bảo quản

paracetamol là thuốc gì?

Paracetamol (acetaminophen) là thuốc thuộc nhóm hạn chế đau và hạ sốt. Cơ chế hoạt động của thuốc paracetamol chưa được biết chính xác.

Paracetamol giúp làm Giảm thân nhiệt ở người đang bị sốt, hiếm khi làm Giảm thân nhiệt ở người đang bình thường. Với liều điều trị, paracetamol ít gây ra tác động đến hệ tim mạch, hô hấp, không gây ra loét hoặc chảy máu dạ dày như khi dùng aspirin.

Thuốc Paracetamol Thuốc Paracetamol

tác dụng Paracetamol

Paracetamol có công dụng Giảm đau, được dùng để điều trị nhiều bệnh như:

  • Điều trị các cơn đau bao gồm: đau đầu, đau nửa đầu, đau đầu do stress, đau dữ dội ở dây thần kinh, đau lưng, đau răng, đau họng, đau khi tời kỳ kinh nguyệt;
  • Giảm triệu chứng đau do bong gân, stress, đau do thấp khớp, đau thắt lưng và đau chân, đau cơ, đau nhức cơ bắp, sưng khớp và cứng khớp.
  • Thuốc paracetamol hạn chế đau trong bệnh viêm khớp nhẹ nhưng không có công dụng đối với tình trạng viêm và sưng cơ bản của khớp.
  • Sốt và cảm lạnh.

có khả năng bạn quan tâm: Bật mí bí mật cơ chế thuốc Giảm đau cần biết

✅ Mọi người cũng xem : eldoper là thuốc gì

Cách dùng và liều dùng paracetamol

✅ Mọi người cũng xem : thuốc gaviscon là thuốc gì

1. Đối với người già, người trưởng thành và trẻ em > 16 tuổi:

  • Uống 1-2 viên cách mỗi 4-6 giờ khi có đau, sốt.
  • Đối với người bình thường, không mắc bệnh gan thận: chỉ dùng tối đa 4 g tương đương 8 viên/ ngày (trong vòng 24 giờ). Không dùng quá liều lượng tối đa trong ngày vì khả năng gây ra ngộ độc của thuốc.

2. Trẻ em 10 – 15 tuổi:

Liều tối đa là 2 g ở trẻ tương đương với 4 viên/ ngày (trong vòng 24 giờ).

✅ Mọi người cũng xem : thuốc hướng thần là gì

3. Trẻ em < 10 tuổi:

Liều sử dụng cho trẻ em cần được tính toán thận trọng. sử dụng với liều lượng theo dõi theo quy định của bác sĩ.

Liều đặt viên đạn đặt trực tràng theo Dược thư 2018:

  • Sơ sinh 28 – 32 tuần tuổi chỉnh theo tuổi thai: 20 mg/kg, dùng một liều duy nhất, sau đó cách 12 giờ dùng 10-15 m/kg cân nặng nếu cần thiết. Liều tối đa là 30 mg/kg/ngày.
  • Sơ sinh > 32 tuần chỉnh theo tuổi thai: Liều ban đầu là 20 mg/kg, sau đó cách 8 giờ sử dụng 10-15 mg/kg cân nặng nếu cần thiết, tối đa là 60 mg/kg/ngày.
  • Trẻ 1-3 tháng tuổi: 30 – 60 mg/lần, cách 8 giờ sử dụng lại nếu cần thiết.
  • Trẻ 3 tháng – 1 tuổi: 60 – 125 mg/lần. 1-5 tuổi: 125 -250 mg/lần; 5 – 12 tuổi: 250 – 500 mg/lần.

4. Liều sử dụng paracetamol cho trẻ em theo Dược thư 2018

Sơ sinh 28 – 32 tuần chỉnh theo tuổi thai 20 mg/kg một liều duy nhất; sau đó 10 – 15 mg/kg, cách đó 8 – 12 giờ nếu thật rất cần thiết. dùng tối đa 30 mg/kg/ngày.
Sơ sinh trên 32 tuần chỉnh theo tuổi thai 20 mg/kg một liều duy nhất; sau đó, 10 – 15 mg/kg cách 8 – 12 giờ nếu cần; tối đa 60 mg/kg/ngày, chia thành thường xuyên liều nhỏ.
Trẻ em 1 – 3 tháng tuổi 30 – 60 mg, uống nhắc lại sau 8 giờ nếu cần.
Trẻ em 3 – 6 tháng tuổi 60 mg
Trẻ em 6 tháng – 2 tuổi 120 mg
Trẻ em 2 – 4 tuổi 180 mg
Trẻ em 4 – 6 tuổi 240 mg
Trẻ em 6 – 8 tuổi 240 – 250 mg
Trẻ em 8 – 10 tuổi 360 – 375 mg
Trẻ em 10 – 12 tuổi 480 – 500 mg
Trẻ em 12 – 16 tuổi 480 – 750 mg
Trẻ em 16 – 18 tuổi 500 mg – 1 g
  • Các liều cho trẻ từ 3 tháng – 18 tuổi có khả năng nhắc lại sau 4 – 6 giờ nếu cần, tối đa 4 liều/24 giờ.

Lưu ý: ở người có bệnh gan nên sử dụng một cách THẬN TRỌNG.

✅ Mọi người cũng xem : augbidil là thuốc gì

những loại Paracetamol

Thuốc paracetamol có nhiều dạng bào chế, ví dụ như:

  • Paracetamol 500 mg dưới dạng viên nén, viên sủi
  • Thuốc bột để pha hỗn dịch uống
  • Dung dịch uống
  • Viên nhéi với các hàm lượng 80 mg, 100 mg, 160 mg
  • Thuốc đạn đặt hậu môn với các hàm lượng paracetamol 80 mg, 120 mg, 125 mg, 150 mg, 30 mg, 325 mg, 650 mg.

Dạng thường dùng nhất của paracetamol ở người lớn là dạng viên uống. Các lưu ý khi dùng thuốc Paracetamol theo Dược thư Việt Nam 2018:

  • Đối với người bệnh không nuốt được nguyên viên thuốc, có khả năng sử dụng dạng thuốc đạn đặt trực tràng; mặc khác liều đặt cần thiết có thể phải cao hơn liều uống để đạt hiệu quả.
  • Nếu sử dụng dạng dung dịch treo, lắc kỹ trước khi sử dụng.
  • Không tự điều trị sốt trường hợp sốt cao trên 39,5 độ C, sốt kéo dài trên 3 ngày vì sốt như vậy có khả năng là dấu hiệu của bệnh nặng cần được thầy thuốc chẩn đoán nhanh chóng.

Tham khảo một vài thuốc có chứa thành phần là Paracetamol: Thuốc Aspirin, Panadol Extra.

✅ Mọi người cũng xem : nexium là thuốc gì

Cần lưu ý gì khi dùng thuốc Paracetamol?

Mặc dù paracetamol là thuốc hạn chế đau, hạ sốt phổ biến, tương đối không độc ở liều điều trị. Bạn vẫn cần biết một số lưu ý khi sử dụng thuốc này.

  • Luôn giữ lại tờ hướng dẫn sử dụng, phòng trường hợp cần đọc lại nếu chưa rõ một vấn đề nào đó.
  • Không chia thuốc với bất kì ai, dù người đó có cùng triệu chứng bệnh. Vì có một vài đối tượng cần thận trọng khi sử dụng thuốc này.

✅ Mọi người cũng xem : moriamin forte là thuốc gì

Không dùng Paracetamol trong trường hợp:

Dị ứng với Paracetamol hoặc bất cứ thành phần nào có trong thuốc.

sử dụng cùng lúc với bất kì chế phẩm nào khác có chứa Paracetamol (viên đặt hậu môn, viên sủi) vì có khả năng làm tăng hàm lượng và gây ra độc.

Những điều đặc biệt cần lưu ý trước khi sử dụng thuốc:

Đề cập ngay cho bác sĩ:

Nếu đang mắc bệnh suy thận hoặc bệnh về gan bao gồm bệnh gan do rượu không do xơ gan.

Đặc biệt, cần đề cập với bác sĩ nếu đang sử dụng các thuốc sau:

  • Thuốc chống đông máu: warfarin;
  • Kháng sinh: chloramphenicol;
  • Thuốc kiểm soát cơn nôn và buồn nôn: METAclopramide, domperidone;
  • Thuốc kiểm soát lipid nồng độ cao: colestyramine.

Xem thêm: Corticoid là gì? hậu quả của việc lạm dụng Corticoid

công dụng phụ của Paracetamol

Mặc dù đây là thuốc khá phổ biến và an toàn khi sử dụng đúng cách. một số người vẫn có khả năng bị một số các tác dụng phụ. Các phản ứng dị ứng nghiêm trọng như:

  • Khó thở;
  • Xuất hiện cảm giác bỏng rát và ngứa châm chích ở da;
  • Phù nề mặt, cổ họng;

Cần ngừng thuốc và liên hệ bác sĩ/dược sĩ nếu gặp phải các triệu chứng nghiêm trọng này.

Xem thêm: Cách phòng ngừa bệnh cảm cúm tại nhà. Ai cũng cần biết!

✅ Mọi người cũng xem : thuốc tiếng anh là gì

Phụ nữ có thai và mẹ cho con bú có uống được Paracetamol?

  • Trình bày với bác sĩ nếu đang mang thai hoặc có dự định có thai hoặc đang cho con bú.
  • Trong trường hợp cần sử dụng trong lúc mang thai, nên dùng paracetamol ở liều thấp nhất có thể nhưng đảm bảo hiệu quả hạn chế đau cũng như hạ sốt và dùng trong thời gian càng ngắn càng tốt. Và chỉ sử dụng khi thật cần thiết.
  • Nếu các cơn đau và sốt vẫn không Giảm sau khi dùng thuốc hoặc định dùng thuốc nhiều, gọi bác sĩ để được tư vấn, không nên tự ý sử dụng tăng liều thuốc paracetamol.

Xử lý khi quá liều và dị ứng Paracetamol

Quá liều Paracetamol

  • Dù cơ thể không xuất hiện triệu chứng gì bất thường, vẫn gọi ngay cho nhân viên y tế để được tư vấn cũng như đưa ra các biện pháp hỗ trợ xử lý kịp thời, bởi nếu trì hoãn thời gian cấp cứu sẽ làm tăng nguy cơ tổn thương gan nghiêm trọng.
  • Nếu người bệnh hoặc bất kì ai uống cùng lúc thường xuyên viên thuốc, hoặc nếu biết một đứa trẻ có nuốt bất kỳ viên thuốc nào trong số này, gọi ngay cho bác sĩ/ dược sĩ hoặc khoa cấp cứu bệnh viện ngay lập tức để xử lý kịp thời.
  • Luôn mang theo thuốc bên em, thậm chí cả hộp thuốc và tờ hướng dẫn sử dụng nhằm giúp việc đánh giá dễ dàng hơn.

✅ Mọi người cũng xem : aleucin 500mg là thuốc gì

Dị ứng Paracetamol

Trên thực tế dị ứng paracetamol không phổ biến. một số triệu chứng dị ứng paracetamol như nổi mề. Cần ngưng dùng thuốc và đến gặp ngay bác sĩ.

Trường hợp quên liều Paracetamol

Lưu ý: không gấp đôi liều sử dụng để bù lại vì không những không làm tăng hiệu quả điều trị mà còn tăng nguy cơ gặp ảnh hưởng có hại đối với gan của bạn.

✅ Mọi người cũng xem : rosuvastatin 10mg là thuốc gì

Cách bảo quản

  • Nhiệt độ bảo quản < 25ºC.
  • Không sử dụng thuốc quá hạn (đã được thông tin trên bao bì chế phẩm).

Paracetamol là thuốc được sử dụng nhiều với mục đích làm cơn đau thuyên Giảm và hạ sốt. tuy nhiên, nếu xuất hiện các triệu chứng nghiêm trọng như khó thở hoặc các triệu chứng gây nguy hại nhưng không được đề cập ở mục trên. liên lạc ngay cho nhân viên y tế hoặc khoa cấp cứu bệnh viện để được cấp cứu kịp thời.

Nguồn tham khảo / Source

Trang tin y tế YouMed chỉ sử dụng các nguồn tham khảo có độ uy tín cao, các tổ chức y dược, học thuật chính thống, tài liệu từ các bộ phận chính phủ để hỗ trợ các thông tin trong bài viết của công ty chúng tôi. tìm hiểu thông tin về quy trình biên tập để hiểu rõ hơn cách công ty chúng tôi đảm bảo nội dung luôn chính xác, minh bạch và tin cậy.

  1. Paracetamol 500mg Tabletshttps://www.medicines.org.uk/emc/files/pil.1958.pdf

    Ngày tham khảo: 14/10/2019

  2. Dược thư Quốc gia Việt Nam 2018

Chia sẻ thông tin hữu ích này cho mọi người

✅ Mọi người cũng xem : mysobenal là thuốc gì

có khả năng bạn quan tâm

YouMed – Tin Y Tế duy nhất tại Việt Nam đạt chứng chỉ HONcode – 100% biên soạn bởi Bác sĩ, Dược sĩ

Health on the Net (HON) là một tổ chức y khoa quốc tế được thành lập vào năm 1995 tại Geneva, Thụy Sĩ. Từ đó đến nay, HON đã thực hiện chứng nhận cho các trang web y tế uy tín hàng đầu thế giới như WebMD, Mayo Clinic… Thư viện Y khoa Quốc gia Hoa Kỳ (US National Library of Medicine – NLM) gợi ý chứng nhận “HONcode” là một trong số những cơ sở để xác định sự tin cậy của một trang tin chuyên về y tế.

YouMed đã phải tuân thủ nghiêm ngặt 8 tiêu chí để có thể được HON chứng nhận. 2 tiêu chí nổi bật nhất là tất cả bài viết đều được dẫn nguồn chính thống và được viết bởi 100% Bác sĩ, Dược sĩ. Chính tình trạng này tạo nên điểm khác biệt giữa YouMed và các trang web khác.




Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *