Thuốc Pyme Cz10 10mg Pymepharco điều trị các dị ứng (10 vỉ x 10 viên)


Pyme Cz10 của công ty cổ phần dược phẩm Pymepharco, thành phần chính chứa cetirizin dihydrochloride, là thuốc dùng để chống lại ứng dụng.

Pyme Cz10 được bào chế dưới dạng viên nang mềm, hộp 10 vỉ x 10 viên.

Thành phần

Hàm lượng

Cetirizin

10 mg

Chỉ định

Thuốc Pyme Cz10 được chỉ định sử dụng trong các trường hợp sau:

Điều trị triệu chứng các biểu hiện dị ứng: 

  • Viêm mũi dị ứng, sổ mũi theo mùa và không theo mùa. 
  • Các bệnh ngoài da gây ra ngứa do dị ứng. 
  • Bệnh mề đay mạn tính. 
  • Viêm kết mạc dị ứng.

Dược lực học

Cetirizin là thuốc kháng histamin mạnh có công dụng chống dị ứng, nhưng không gây ra buồn ngủ ở liều dược lí. Cetirizin có tác dụng đối kháng chọn lọc ở thụ thể H1, nhưng gần như không có công dụng đến các thụ thể khác, do vậy gần như không có công dụng đối kháng acetylcholin và serotonin. Cetirizin ức chế giai đoạn sớm của phản ứng dị ứng qua trung gian histamin và cũng làm Giảm sự di dời của các tế bào viêm và Giảm phóng ra các chất trung gian ở giai đoạn muộn của phản ứng dị ứng.

Dược động học

Nồng độ đỉnh trong máu ở mức 0,3 microgam/ml sau 30 – 60 phút khi uống liều 10 mg. Nửa đời huyết tương xấp xỉ 11 giờ. Hấp thu thuốc không thay đổi giữa các cá thể. Độ thanh thải thận là 30 ml/phút và nửa đời thải trừ xấp xỉ 9 giờ. Cetirizin kết nối mạnh với protein huyết tương (khoảng 93%).

Cách dùng

dùng đường uống. có thể uống cùng hoặc không cùng với thức ăn.

✅ Mọi người cũng xem : bilomag là thuốc gì

Liều dùng

Người lớn và trẻ em trên 6 tuổi: 1 viên 10 mg/ngày.

Trẻ em từ 2 đến 5 tuổi: 5 mg/ngày. 

Trẻ từ 6 tháng đến 2 tuổi: 2,5 mg/ngày. 

Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng chi tiết tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều sử dụng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế.

Làm gì khi dùng quá liều?

Triệu chứng

Triệu chứng của quá liều là: Ngủ gà ở người lớn, ở trẻ em có thể bị kích động.

Xử lý

Khi quá liều nghiêm trọng cần gây ra nôn và rửa dạ dày cùng với các phương pháp hỗ trợ. Đến nay chưa có thuốc giải độc đặc hiệu. 

Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm y tế địa phương gần nhất.

Làm gì khi quên 1 liều?

Nếu quên sử dụng một liều thuốc, hãy uống càng sớm càng tốt khi nhớ ra. tuy nhiên, nếu gần với liều kế tiếp, hãy bỏ qua liều đã quên và uống liều kế tiếp vào thời điểm như kế hoạch. Không uống gấp đôi liều đã quy định.

    Trước khi dùng thuốc bạn cần đọc kỹ hướng dẫn dùng và tham khảo thông tin bên dưới.

    ✅ Mọi người cũng xem : lodextrin là thuốc gì

    Chống chỉ định

    Thuốc Pyme Cz10 chống chỉ định trong các trường hợp sau:

    • Bệnh nhân mẫn cảm với thành phần của thuốc hoặc với hydroxyzin. 

    thận trọng khi sử dụng

    Tránh sử dụng cetirizin chung với rượu hoặc các thuốc ức chế thần kinh trung ương khác vì có thể làm hạn chế tỉnh táo. 

    hạn chế liều ở người lớn tuổi. 

    Điều chỉnh liều ở bệnh nhân suy gan và suy thận.

    ✅ Mọi người cũng xem : growsel là thuốc gì

    có khả năng lái xe và vận hành máy móc

    Ở một vài người dùng cetirizin có hiện tượng ngủ gà, do vậy nên cẩn trọng khi lái xe và vận hành máy móc.

    ✅ Mọi người cũng xem : rutin vitamin c là thuốc gì

    Thời kỳ mang thai 

    không nên dùng thuốc khi có thai. 

    Thời kỳ cho con bú

    Phụ nữ cho con bú không nên dùng vì cetirizin bài tiết qua sữa.

    ✅ Mọi người cũng xem : mofen 400 là thuốc gì

    Tương tác thuốc

    Độ thanh thải cetirizin Giảm nhẹ khi sử dụng chung với theophylin.

    Nơi khô, mát (dưới 30°C). Tránh ánh sáng.

    Hạn sử dụng: 24 tháng kể từ ngày sản xuất. Không dùng thuốc quá hạn sử dụng ghi trên bao bì.

    Nhà sản xuất: Doanh nghiệp Cổ phần Dược phẩm Pymepharco.

    Tờ Hướng dẫn sử dụng thuốc Pyme Cz10.

    Xem thêm




    Trả lời

    Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *