Thuốc Tatanol 500mg Pymepharco giảm đau, hạ sốt (10 vỉ x 10 viên)


Thuốc “Tatanol” là danh mục của công ty cổ phần Pymepharco, thành phần chính là Acetaminophen 500 mg. Thuốc có công dụng Giảm đau, hạ nhiệt từ nhẹ đến vừa, hạn chế đau tạm thời trong các cơn đau do cảm ứng, đầu, đau xương, đau cơ xương, đau do hành kinh, đau răng, đau nửa đầu .

Viên nén dài bao phim, trình bày hộp 10 vỉ, vỉ 10 viên.

Thành phần

Hàm lượng

Acetaminophen

500 mg

Chỉ định

Thuốc “Tatanol” được chỉ định sử dụng trong các trường hợp sau:

  • Thuốc có công dụng hạn chế đau, hạ sốt từ nhẹ đến vừa. 
  • hạn chế đau tạm thời trong điều trị các cơn đau do cảm cúm, nhức đầu, đau họng, đau nhức cơ xương, đau do hành kinh, đau răng, đau nửa đầu.

Dược lực học

Thuốc hạn chế đau, hạ sốt 

  • Cơ chế hạn chế đau: Ức chế tổng hợp prostaglandin – chất trung gian gây ra đau. 
  • Cơ chế hạ sốt: Ức chế tổng hợp prostaglandin ở trung tâm điều nhiệt vùng đồi thị gây giãn mạch ngoại biên kết quả làm tăng sự lưu thông máu qua da, tăng tiết mồ hôi, hạ nhiệt.

✅ Mọi người cũng xem : partamol 500 là thuốc gì

Dược động học

Acetaminophen được hấp thu nhénh chóng và hoàn toàn khi dùng đường uống. Tmax 1- 3 giờ. Thời gian kéo dài tác động 3 – 4 giờ. 

Phân phối nhénh đến tất cả các mô. Tỉ lệ gắn kết với protein ở liều điều trị là 10%. Khoảng 90 – 95% liều sử dụng được chuyển hóa ở gan chủ yếu do liên hợp với acid glucuronic, sulfat và cystein. Chuyển hóa rất nhanh và có thể tích lũy trong trường hợp quá liều sau khi các đường chuyển hóa chủ yếu đã bị lão hóa. Khi thuốc bị tích lũy có khả năng gây độc gan và thận. 

Thời gian bán hủy T1/2 khoảng 1 – 4 giờ. Thải trừ qua nước tiểu chủ yếu ở dạng liên hợp.

Cách sử dụng

Thuốc “Tatanol” sử dụng đường uống.

Liều sử dụng

Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi 1 viên/lần x 2 – 3 lần/ngày, khoảng cách các liều dùng cách nhau ít nhất 4 giờ. Không được sử dụng quá 8 viên/ngày.

Trẻ em > 6 tuổi: 1 viên/lần x 1 lần/ngày. Không được dùng quá 4 viên /ngày.

Không được dùng acetaminophen để tự điều trị Giảm đau quá 10 ngày ở người lớn hoặc quá 5 ngày ở trẻ em, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn.

Không sử dụng acetaminophen cho người lớn và trẻ em để tự điều trị sốt cao (trên 39,5°C), sốt kéo dài trên 3 ngày, hoặc sốt tái phát, trừ khi do thầy thuốc hướng dẫn, vì sốt như vậy có thể là dấu hiệu của một bệnh nặng cần được thầy thuốc chẩn đoán nhénh chóng.

Lưu ý: Liều sử dụng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng chi tiết tùy thuộc vào sức khỏe và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế.

Làm gì khi dùng quá liều?

Triệu chứng: Tiêu chảy, chán ăn, buồn nôn, nôn, xanh xao, đau bụng, tăng tiết mồ hôi, độc gan. Các triệu chứng này thường có trong 24 giờ đầu và có khả năng vẫn xảy ra sau 2 – 4 ngày.

Điều trị: Phải chuyển ngay đến bệnh viện, gây ra nôn hay rửa dạ dày để loại trừ thuốc đã uống. Uống than hoạt tính (than hoạt có khả năng làm Giảm hiệu quả điều trị khi sử dụng acetylcystein để điều trị quá liều acetaminophen). dùng thuốc giải độc đặc hiệu N-acetylcystein, lượng N-acetylcystein được sử dụng tùy theo lượng acetaminophen đã dùng. Khuyến cáo nên dùng ngay N-acetylcystein sau khi đã uống quá liều acetaminophen nhất là trong vòng 10 – 12 giờ. Xác định nồng độ acetaminophen chậm nhất sau 4 giờ.

Thẩm phân trong trường hợp sau 24 giờ đã uống quá liều mà chưa điều trị bằng N – acetylcystein. Điều trị nâng đỡ tổng trạng, duy trì cân bằng nước, chất điện giải.

✅ Mọi người cũng xem : pabemin 325 là thuốc gì

Làm gì khi quên 1 liều?

Vì acetaminophen thường chỉ được sử dụng khi cần thiết, bạn có thể không theo lịch trình sử dụng thuốc.

Nếu bạn đang sử dụng thuốc nhiều, hãy dùng liều đã quên ngay khi nhớ ra. Nếu gần đến thời gian sử dụng liều thường xuyên tiếp theo, hãy bỏ qua liều đã quên và dùng liều tiếp theo theo chỉ dẫn. Không sử dụng thêm thuốc để bù cho liều đã quên.

  • Da: Ban. 

  • Dạ dày – ruột: Buồn nôn, nôn. 

  • Huyết học: Loạn tạo máu (hạn chế bạch cầu trung tính, Giảm toàn thể huyết cầu, Giảm bạch cầu), thiếu máu. 

  • Thận: Bệnh thận, độc tính thận khi lạm dụng dài ngày.

Hiếm gặp, ADR< 1/1000

  • Khác: Phản ứng quá mẫn.

Hướng dẫn cách xử trí ADR

Thông báo cho thầy thuốc công dụng không mong muốn gặp phải khi dùng thuốc.

Trước khi dùng thuốc bạn cần đọc kỹ hướng dẫn sử dụng và tham khảo thông tin bên dưới.

Chống chỉ định

Thuốc Tatanol chống chỉ định trong các trường hợp sau:

  • Bệnh nhân mẫn cảm với thành phần của thuốc.

  • Bệnh nhân thiếu hụt glucose-6-phosphat dehydrogenase. 

  • Người bệnh nhiều lần thiếu máu. 

  • Suy gan nặng. 

  • Có bệnh tim, phổi, thận.

thận trọng khi sử dụng

Nên cẩn trọng khi dùng thuốc ở bệnh nhân suy thận nặng (Clcr < 10 ml/phút), suy gan.

Tham khảo ý kiến bác sĩ nếu các triệu chứng kéo dài trên 10 ngày.

Với acetaminophen, bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Jonhson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

khả năng lái xe và vận hành máy móc

Thuốc không gây tác động khi lái xe và hoạt động máy móc.

✅ Mọi người cũng xem : mydocalm là thuốc gì

Thời kỳ mang thai 

Chưa xác định được tính an toàn của acetaminophen ding khi thai nghén liên quan đến công dụng không nhu cầu có thể có đối với thai nhi. Vì vậy, chỉ nên dùng acetaminophen ở người mang thai khi thật cần.

Thời kỳ cho con bú

nghiên cứu ở người mẹ dùng acetaminophen sau khi đẻ cho con bú, không thấy có công dụng không nhu cầu ở trẻ nhỏ bú mẹ.

✅ Mọi người cũng xem : bisacodyl dhg là thuốc gì

Tương tác thuốc

Uống dài ngày liều cao acetaminophen làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion. công dụng này có vẻ ít hoặc không quan trọng về lâm sàng, nên acetaminophen được ưa sử dụng hơn salicylat khi cần hạn chế đau nhẹ hoặc hạ sốt cho người bệnh đang dùng coumarin hoặc dẫn chất indandion.

Uống rượu quá nhiều và dài ngày có thê làm tăng nguy cơ acetaminophen gây ra độc cho gan.

Thuốc chống co giật (gồm phenytoin, barbiturat, carbamazepin) gây cảm ứng enzym ở microsom thê gan, có thể làm tăng tính độc hại với gan.

Phối hợp với các thuốc có độc tính trên gan làm tăng nguy cơ độc trên gan.

Cần lưu ý khả năng gây ra hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh sử dụng đồng thời phenothiazin và liệu pháp hạ nhiệt.

Nơi khô, mát (dưới 30°C). Tránh ánh sáng.

Tờ hướng dẫn sử dụng thuốc.

https://drugbank.vn/thuoc/Tatanol&VD-23859-15.

Xem thêm




Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *