Thuốc Acetylcystein Có Tác Dụng Gì? Cách Dùng, Giá Bao Nhiêu? – Tâm Minh Đường


Acetylcystein là thuốc được dùng để điều trị thường xuyên bệnh khác nhéu liên quan đến phổi như viêm phế quản, hen suyễn, viêm phổi. Để hiểu rõ hơn về công dụng, liều lượng, giá thành, địa chỉ mua thuốc acetylcystein, mời bạn cùng tìm hiểu bài viết!

Tóm tắt nội dung:

Thuốc acetylcystein là thuốc gì?

Acetylcystein là thuốc N – acetyl (chất dẫn) của L – cystein – tên một amino – acid một cách tự nhiên. Thuốc giúp tiêu chất nhầy, giải độc khi sử dụng quá liều paracetamol.

Thành phần từ acetylcystein, tá dược vừa đủ 1 gói/viên 200mg.

Dược động học: Sau khi uống, thuốc tham gia vào phản ứng sulfhydryl – disulfide, số ít hấp thu ở biểu mô phổi. Acetylcystein hấp thu nhanh sau khoảng 30 phút đến 1 tiếng, chuyển hóa ở thành ruột và gan.

Acetylcystein không được tự ý dùng hoặc kết hợp với các loại thuốc khác. Thuốc có khả năng gây ra ra một số công dụng phụ như buồn nôn, nôn, buồn ngủ, phát ban.

Thuốc acetylcystein

tác dụng thuốc acetylcystein 200mg trị bệnh gì?

Acetylcystein được sử dụng để điều trị thường xuyên bệnh khác nhau. Trong đó có điều trị long đờm, viêm phế quản, các bệnh hô hấp, quá liều sử dụng paracetamol, điều trị không có nước mắt.

  • Điều trị long đờm

Với nguyên lý tách đôi disulfua trong mucoprotein, thuốc giúp Giảm độ quánh của đờm, tống đờm ra hiệu quả bằng đường ho. Phù hợp để điều trị các bệnh về đường hô hấp như viêm phế quản cấp, mạn tính. Sau khi dùng thuốc, cố gắng ho ra dịch nhầy. Nếu không được hãy tìm cách hút ra để tránh tình trạng dịch nhầy hình thành trong phổi, gây ảnh hưởng hô hấp.

mặc khác không phải bất cứ trường hợp ho có đờm nào cũng có thể dùng thuốc acetylcystein. Người bệnh cần được xác định tác nhân gây bệnh, tình trạng sức khỏe trước khi dùng thuốc.

ngoài ra, người bệnh có thể tham khảo một vài thuốc có tác dụng tương tự acetylcystein được sử dụng để điều trị long đờm hiệu quả gồm: flemex 375mg và dacodex. Bạn đọc chú ý tham khảo cụ thể thông tin của hai loại thuốc này để dùng đúng bệnh, đúng thời điểm!

  • Điều trị quá liều paracetamol

Thuốc Acetylcystein giúp bảo vệ gan khỏi tác hại quá liều paracetamol trong vòng 10-12 giờ. Vì vậy, khi sử dụng quá liều cần được điều trị ngay để đảm bảo hiệu quả tốt.

Acetylcystein cũng có tác dụng điều trị quá liều paracetamol bằng cách đưa nồng độ glutathion của gan về trạng thái ban đầu.Thuốc Acetylcysteine giúp ức chế chuyển hóa paracetamol, hạn chế các công dụng phụ do sử dụng thuốc quá liều.

  • Điều trị hội chứng khô mắt

Thuốc giúp điều trị chứng khô mắt trong một số trường hợp theo chỉ định của bác sĩ. Trong trường hợp này, thuốc thường được kết hợp với các loại thuốc khác dành riêng cho mắt. Vì vậy, người bệnh nhớ đừng nên tự ý dùng acetylcystein.

thuốc acetylcystein 200mg

Phân loại thuốc acetylcystein

Để đảm bảo thuốc phát huy tối đa công dụng của dược chất, Acetylcystein được bào chế thành hai loại dạng viên và dạng gói. Cách bào chế thuốc dựa theo yếu tố gây ảnh hưởng quy trình hấp thu và phóng ra dược chất cơ thể người bệnh như lứa tuổi, tình trạng thể trạng, tình trạng bệnh.

Thuốc acetylcystein dạng gói

Acetylcystein dạng gói thuốc bột, mỗi gói 200mg. Dạng bào chế này hỗn hợp giữa bột tá dược và bột dược chất. Dược chất ở dạng này bền hơn dạng lỏng, hòa tan tốt hơn dạng viên. tuy nhiên, người sử dụng sẽ cảm nhận mùi vị khó chịu của dược chất rõ hơn so với dạng viên.

✅ Mọi người cũng xem : hapacol blue là thuốc gì

Thuốc acetylcystein dạng viên

Viên nén acetylcystein 200 mg. Thuốc bào chế dạng viên có tác dụng giải phóng các dược chất kéo dài. Dạng viên giúp điều trị bệnh kéo dài, ưu điểm của dạng bào chế này là dược chất ổn định hơn dạng lỏng. tuy nhiên có thể khó nuốt với một vài đối tượng như người già, trẻ em.

Các bác sĩ sẽ kê đơn loại thuốc tùy vào lứa tuổi, tình trạng sức khỏe của người bệnh. Khi sử dụng thuốc acetylcystein cần đảm bảo tuân thủ liều lượng, thời gian và hướng dẫn để hạn chế tác dụng phụ không mong muốn.

Thuốc acetylcystein dạng viên

✅ Mọi người cũng xem : hagimox là thuốc gì

Liều lượng sử dụng acetylcystein

Liều dùng thuốc acetylcystein căn cứ theo tình trạng bệnh lý, độ tuổi, chỉ định của bác sĩ.

Liều sử dụng điều trị tiêu đờm:

  • Người lớn và trẻ trên 7 tuổi: Ngày 3 lần, mỗi lần 200mg. Tối đa không quá 600mg/ngày.
  • Trẻ em 2-7 tuổi: Ngày 2 lần. Mỗi lần 200mg. Tối đa không quá 400mg/ngày
  • Trẻ em dưới 2 tuổi: Ngày 2-3 lần, mỗi lần 50mg. Cần thận trọng khi sử dụng bởi trẻ em dưới 2 tuổi thường khó khạc ra đờm chủ động, dễ dẫn đến suy hô hấp. Chỉ dùng thuốc cho trẻ dưới 2 tuổi khi có chỉ định của bác sĩ.

Liều sử dụng giải độc do quá liều paracetamol

Liều dùng đầu tiên uống 140mg/kg. Các liều tiếp theo uống 70mg/kg và cách 4 giờ 1 lần.Thuốc Acetylcystein có hiệu quả giải độc cao trong thời gian là 8 giờ. Nếu sau 15 giờ thuốc không có công dụng cần LH với các cơ sở y tế để được tư vấn kịp thời.

Nếu quên liều, hãy sử dụng khi nhớ ra. Trường hợp sắp đến thời điểm dùng liều tiếp theo, bạn nên bỏ qua liều quên. Hãy dùng theo đúng kế hoạch, không dùng 2 liều cùng lúc. Nếu phát hiện cơ thể có các biểu hiện bất thường như suy hô hấp, huyết áp hạn chế, đông máu…. bạn cần phải ngưng dùng thuốc và đến ngay bệnh viện thăm khám.

Lưu ý khi uống thuốc acetylcystein:

  • Với trẻ em, những người thường xuyên nôn khi uống thuốc có thể pha loãng dung dịch gói bột hoặc uống nhiều nước với thuốc viên.
  • Không tự ý kết hợp acetylcystein với bất kỳ thuốc nào khác nếu không được chỉ định
  • Không dùng thuốc với bệnh nhân có tiền sử hen suyễn, phụ nữ mang thai hoặc đang cho con bú
  • Nếu cảm giác lượng đờm quá lớn, bạn nên hút đờm trước khi sử dụng thuốc
  • Chú ý đọc kỹ thông tin về thành phần tá dược, nhà sản xuất và hạn sử dụng của thuốc.

✅ Mọi người cũng xem : danzym 10mg là thuốc gì

Thuốc acetylcystein giá bao tiền, mua ở đâu?

Thuốc acetylcystein 200g giá bán 40.000 – 80.000 đồng/hộp 10 vỉ x 10 viên. Tùy theo nhà sản xuất, thương hiệu sản xuất thuốc.

Đây là một loại thuốc phổ biến nên bạn có khả năng tìm mua tại hầu hết các nhà hàng dược phẩm, hiệu thuốc trên khắp cả nước.

>> có thể bạn quan tâm: Pharcoter là thuốc gì, có tác dụng gì? Giá tiền, liều lượng và cách sử dụng

Thuốc acetylcystein 200mg là thuốc giúp Giảm cảm giác khó chịu do đờm ở cổ, quá liều paracetamol. mặc khác, người bệnh cần thận trọng khi dùng thuốc. Chỉ dùng theo chỉ định của bác sĩ cùng lúc ấy tuân thủ lưu ý khi sử dụng để bệnh nhénh khỏi. Chúc bạn nhanh khỏe mạnh!




Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *